Haɗe-haɗe da tarbiyyar tarbiyya da ingantaccen horo: dalilai, fa'idodi da yadda ake amfani da shi a gida

  • Daidaita tsayin daka da kyautatawa tare da bayyanannun iyakoki, sakamako masu ma'ana, da haɗin kai.
  • Koyar da basirar rayuwa: kamun kai, warware matsala, tausayawa, da haɗin kai.
  • Misali ta misali kuma daidaita motsin zuciyar ku don jagora ba tare da tsawa ba.
  • Yi amfani da dabaru masu amfani: umarni masu kyau, iyakataccen zaɓi, da taron dangi.

tabbataccen horo jariri

A cikin 'yan makonnin nan da suka gabata na kasance ina magana da ku game da iyaye tare da haɗe-haɗe kuma lallai ne na yi la’akari da cewa tarbiyya ce da ya kamata dukkan mutane su bi aƙalla shekarun farkon rayuwar yaranmu don su ji kamar iyayensu suna ƙaunace su kuma ba su komai da ƙaunar da suke buƙatar ci gaba yadda ya kamata. Haɗewa tarbiyya Ya dogara ne akan tuntuɓar juna da mutunta bukatun yara, sanya abin da suke buƙata a kowane lokaci don tabbatar da kyakkyawan ci gaban jiki da na motsin rai.

Lokacin da yara suka girma kuma haɓakar haɗin kai ta kafu a cikin iyali, Wajibi ne a ci gaba zuwa ga tabbataccen horo inda yara su ne jiga-jigan koyo na yau da kullun kuma inda ingantaccen ƙarfafawa shine mabuɗin..

Iyaye su kula da 'ya'yansu yadda zasu so a yi musu. Kyakkyawar horo wata cikakkiyar falsafa ce da ke da nufin ƙarfafa yara da matasa su kasance masu haƙƙi da mutuntawa ta hanyar fara kafa musu misali mai kyau. Kyakkyawar tarbiyya yana dogara ne akan soyayya da girmamawa, wanda ke ƙarfafa dangantakar iyaye da yara, yayin da ... m horo Inda aka wulakanta hukuma da hukunci, wannan haɗin yana raunana ta yadda yara da iyaye za su iya zama baki ɗaya.

Bugu da ƙari, yana dogara ne akan ginshiƙai na musamman: iyakoki bayyanannu da daidaito sadarwa cikin girmamawa, amfani da ma'ana da na halitta sakamakon Maimakon azabtarwa, buɗaɗɗen sadarwa da haɓaka ƙwarewar rayuwa (kamun kai, warware matsalolin, tausayawa, da haɗin kai) sune mahimmanci. Ta hanyar daidaitawa tabbata da alheriYara suna shigar da dokoki ta hanyar fahimta, ba tsoro ba.

tabbataccen horo uwa da ɗa

Me za'ayi idan bakayi la'akari da horo mai kyau ba

Na gaba, ina so in yi magana da ku game da wasu Dalilan tarbiyyar yaranku ta hanyar haɗe-haɗe da tarbiyyar tarbiyya ta yadda za su girma a cikin yanayi mai cike da ƙauna da girmamawa, kuma wannan shine abin da suke koya don haɓaka tunanin ta hanya mafi kyau.

Dalilan ci gaba da tarbiyyar yara tare da kyakkyawar tarbiyya

  • Ka girmama tsoron da youra youran ka ke da shi yayin ci gaban su, idan ka yi dariya game da tsoron su (al'ada cikin girma) zaku haifar da jin kunya da wulakanci.
  • Kada ka sa yaronka ya ji tsoronka da shi m dabi'u saboda hakan yana haifar da haɗarin rashin zaman lafiya a nan gaba, gami da aikata laifuka da amfani da muggan ƙwayoyi.
  • Kada ku taɓa bugun yaranku saboda wannan kawai za a koya masa cewa shi ma zai iya yi a wasu fannoni kuma zaku iya ƙirƙirar matsalolin motsin rai da halayya.
  • Idan kuna da tsayayyen horo ko horo a cikin gida, zai koya wa yara cewa tashin hankali ita ce kawai hanyar magance matsaloli tare da wasu.
  • Hanyoyin sarrafawa ko sarrafawa zai haifar da amincewa tsakanin iyaye da yara Kuma wannan na iya lalata dangantakar da ke tsakanin iyaye da yara.

Tare da waɗannan haɗari, an kuma lura cewa a cikin gidaje masu ihu, baƙar fata ko barazana, zaman tare yana daɗaɗawa. Damuwa da rikici suna karuwaYara ba su da haɗin kai kuma iyaye suna jin takaici. Sabanin haka, kyakkyawan tsari yana rage haɓakar gardama, yana haɓaka kamun kai, da Yana inganta haɗin gwiwar kai tsaye. na yara.

Yin watsi da ingantaccen horo kuma yana iyakance mahimmin koyo: yara na iya girma ba tare da kwarewar zamantakewa m (kamar sauraro, shawarwari, ko gyara kurakurai), tare da a girman kai mafi rauni da rashin kwarin gwiwa wajen yanke shawara. Jagoranci mai mutuntawa yana taimaka musu su fahimci dalilan da ke bayan ƙa'idodin, ɗaukar nauyi, da haɓakawa resilience a cikin fuskantar matsalolin yau da kullun.

Fahimci ɗanka ta fahimtar kanka da farko

Yana da matukar mahimmanci iyaye su iya yin tunani game da yadda suke hulɗa da theira thatan su kuma suyi nazarin shi tare da abubuwan da suka faru a ƙuruciya, suyi tunanin yadda hakan zai iya yin tasiri ga ilimin educationa children'san su ta hanyar rayuwarsu. A wannan ma'ana, yana da matukar muhimmanci nemi taimako daga kwararre idan ba ku san yadda ake aiwatar da horo mai kyau a gida ba.


Yin aiki da kansa yana da mahimmanci: balagaggu motsin rai tsarin mulki Yana kawo bambanci. Kafin ku shiga tsakani, numfasa, suna sunan abin da kuke ji, kuma ku yanke shawarar yadda za ku yi. Kafa kula da kai (barci, lokaci don kanku, neman tallafi) zai ba ku damar amsawa tare da tausayawa da tsayuwaguje wa halayen motsa jiki waɗanda zasu iya lalata haɗin gwiwa.

Har ila yau tambayi abin da kuka yi imani: shin kuna danganta horo da horo ko kuma tare da koyarwa? Canza wannan hangen nesa yana sa sauƙin motsawa daga sarrafawa zuwa jagoraLokacin da ba ku san yadda ake ci gaba ba, dogara ga ingantattun albarkatu da ingantaccen dabarun dabaru.yarjejeniya, na yau da kullun(zaɓi masu iyaka, sakamako masu ma'ana). Tare da ƙananan gyare-gyare mai dorewa, yanayin iyali yana inganta sosai.

Iyalin Baƙin Afirka na WIth Girl Keke Keke & Iyaye masu farin ciki

Createirƙiri kyakkyawan haɗin iyaye da yara tare da amincewa

Amincewa da yara ya samo asali ne tun daga lokacin da aka haifi yaron, lokacin da iyaye ke saduwa koyaushe don biyan buƙatun jiki da na juyayi na jaririn. A cikin kyakkyawan horo Ana buƙatar amfani da dabaru irin su masu zuwa rigakafin rikici, karkatar da hankali ga halayen da ba su dace ba da shiryar da yara don kauce wa haɗari ko fuskantar yanayin da ke haifar da tsoro ko damuwa.

Wasu ayyuka masu sauƙi waɗanda ke ƙarfafa haɗin gwiwa sune lokacin wasa da kulawa ta musamman (ko da na minti goma ne kawai), sauraro mai aiki da tabbatar da motsin zuciyarmu: "Na fahimci kuna takaici, Ina tare da ku. Bari mu nemo mafita." Wannan haɗin kai kafin gyara yana sa yara su ji lafiya da kima, don haka a haɗa kai cikin sauƙi.

Iyakoki masu kariya kuma suna haɓaka amana. Bayyana dalilan da ke bayan ƙa'idodin, tsammanin yanayi masu wahala, da ya yarda da ƙayyadaddun dokoki Yi amfani da kalmomi masu sauƙi. Ka guji "saboda na ce haka" kuma canza zuwa "saboda muna kula da juna kuma wannan yana taimaka wa kowa." Lokacin da abubuwa suka fita daga hannu, yi amfani da tabbatacce lokaci fita (an raka shi da tsari) domin yaron ya samu nutsuwa, maimakon a ware shi a matsayin hukunci.

kyakkyawar tarbiyya a cikin iyali

Taimaka wa fahimtar duniya

Wajibi ne ga iyaye su taimaki theira toansu don bincika duniya ta idanunsu, don iyaye su tausaya wa yaransu kuma su fahimta yadda za su iya fuskantar abubuwa daban-dabanYakamata su bar su su fahimci illolin abin da ayyukansu ke yi domin yara kanana su san abin da ke faruwa a kusa da su.

Sakamakon halitta (abin da ke da ma'ana a kansa yana faruwa) da kuma sakamakon ma'ana (An yarda da shi, masu alaƙa, mutuntawa, da ma'ana) koyarwa fiye da hukunci. Misali, idan ya zubar da ruwa, ya shiga ciki gyara barnar bushewa ƙasa; idan yaron bai tsaftace cikin lokaci ba, wasan zai sake komawa lokacin da aka gaya musu. Ta wannan hanyar, yaron ya haɗa hali tare da sakamako kuma ya koya. alhakin.

Yana ƙarfafa warware matsalolin tare da tambayoyi masu jawo tunani: "Waɗanne zaɓuɓɓuka muke da su?", "Wane ne kuke tunanin zai fi taimakawa a yanzu?". Wannan hanya tana haɓakawa tunani mai mahimmanci, kerawa da yanke shawaraLokacin da yara suka ji wani ɓangare na mafita, sun kasance da haɗin kai kuma aikin kai don fuskantar sabbin kalubale.

tabbataccen horo

Zaka fahimci halayensu

Lokacin da yaro yana da halin da bai dace ba koyaushe za a sami buƙatu mai zurfi a baya cewa zai zama dole a nemo fahimta da aiki da shi, Ta haka ne kawai za a iya taimaka wa yaron don samun lafiyar halin da yake matukar buƙata.

Hali saƙo ne. Yara sukan nema zama da kuma jin mahimmanciKuma idan ba za su iya samun hanyar da ta dace ba, suna amfani da dabarun da ba su da amfani (neman mai da hankali, wasan motsa jiki, bayyana ciwo, dainawa). Kyakkyawan horo yana gayyatar mu mu kalli abubuwa. bayan alamar kuma amsa ainihin buƙatu tare da haɗin kai, jagora, da ƙwarewar fasaha.

Maimakon yin lakabi ("ko da yaushe kuna yi...", "ba ku taɓa ba..."), bayyana abin da kuke gani da yana koyar da bacewar fasahaJiran lokacinsu, neman taimako, jurewa takaici, da gyarawa. Tare da haƙuri, maimaitawa, da daidaito, yaron ya haɗu da sababbin abubuwan tunani da hali. Wannan yana rage fushi, yana inganta hulɗar zamantakewa, da yana ƙarfafa girman kai.

Kai ne misalinsu

Yana da mahimmanci kada ku manta da gaskiyar hakan yara suna koya ta misali Daga iyayensu, kuma shi ya sa yana da mahimmanci ku yi ƙoƙari ku zama mafi kyawun abin koyi na ayyuka masu kyau da alaƙa da waɗanda ke kewaye da ku. Abin da kuke yi ko faɗi zai zama babban malami ga ɗanku.

Idan kun amsa game da halin da ya shafi yaranku tare da yawan damuwa, damuwa, fushi, zafi ko halayen rashin dace, zaku iya lalata dangantakar har abada kuma zai ɗauki lokaci don sake haɗuwa da yaranku. A wannan ma'anar, ya zama dole ga iyaye su iya sarrafa mummunan motsin rai a cikin kowane yanayi a gaban yaransu (a kowane zamani). Kuna buƙatar amfani da tausayawa da girmamawa a kowane lokaci don kiyaye kyakkyawar dangantaka.

Dole ne ku ƙirƙiri yanayi mai kyau, inda sadarwa, jinƙai da nuna ƙarfi su ne manyan agonan wasa. Kar ka taba tilasta ma yaronka ya nemi gafara har sai ya shirya yin hakan, bayar da zabi domin ya zabi abin da zai yi a wani lokaci kuma a koyaushe yayi kokarin fahimtar motsin rai mai karfi ... ka tuna cewa kai ne mai yi masa jagora.

Samfuran abin da kuke tsammani: magana da kyau ("Tafiya a hankali, don Allah") maimakon mayar da hankali kan abin da ba ku so su yi; kayi hakuri idan kayi kuskure kuma gyara ("Zan gwada shi wata hanya"). Yi amfani da sautin natsuwa da buɗaɗɗen matsayi: ka'idar ku Ta nuna nutsuwa kuma tana koyar da yadda ake sarrafa lokuta masu wahala. Ta wannan misalin, yara suna koyon girmamawa, haɗin kai, da kuma kai kai tsaye.

Hanya mai amfani don lokutan yau da kullun: idan ba sa son gyarawa, tabbatar da yadda suke ji ("Na san kuna son ci gaba da wasa") kuma ku ba da zaɓuɓɓukan kankare ("Za ku fi son farawa da tubalan ko motoci?"). Lokacin da hawaye, ba da goyon baya kuma suna sunan motsin rai ("Kuna fushi sosai; Ina jin ku"). Wannan hadin na tausayi da iyakoki yana canza rikice-rikice zuwa damar koyo.

Ka'idoji don kyakkyawan horo

Idan kai da waɗanda ke kusa da ku suka yi amfani da horo mai kyau don taimaka wa yara da matasa a cikin iliminsu, za ku fahimci cewa duk yana da amfani. Wajibi ne a bi wadannan ka'idoji akan ingantaccen horo domin iyalai su sami ilimi tare da kyawawan dabi'u:

  • Taimaka wa ɗanka ya ji alaƙar sa da dangi da mahalli mafi kusa.
  • Taimaka wa ɗanka ya ji da muhimmanci.
  • Arfafa girmama juna tabbatacce kuma a hankali a lokaci guda. Kasancewa mai sassauci shine sirrin.
  • Koyaushe ka tuna da abin da ɗanka ke tunani, ji, koya da yanke shawara game da kansa don sanin abin da ya kamata ya yi da kuma yadda za a jagorance shi a nan gaba.
  • Koyarwar ƙwarewar zamantakewa da rayuwa yana da mahimmanci ku koya musu kowace rana (girmamawa, kula da wasu, sadarwa, haɗin kai da magance matsaloli).
  • Arfafa wa yaro gwiwa ya san cikakken damar sa da iyawarsa.

amfanin ingantaccen horo

Don aiwatar da waɗannan ƙa'idodin a aikace, Tuna wasu mahimman bayanai:

  • Haɗa kafin gyara: Kalle su cikin ido, sauka zuwa matakinsu, ka nuna fahimta. Haɗin kai yana buɗe ƙofar haɗin gwiwa.
  • Bayyanannun iyakoki masu daidaituwa: Kadan, masu dacewa, kuma an maimaita su cikin nutsuwa. An yarda da ƙa'idodin, tunawa, kuma ana amfani da su ba tare da ihu ba.
  • Sakamakon ma'ana maimakon hukunce-hukunce: masu alaƙa da ɗabi'a, mutuntawa da mai da hankali kan gyarawa, ba cutarwa ba.
  • Ingantattun umarni: Bayyana abin da za a iya yi kuma ƙayyade yadda. Wannan yana jagorantar aiki kuma yana rage adawa.
  • Shiga yara: Yana ba da zaɓuɓɓuka masu iyaka, haɗa shi a cikin neman mafita kuma yana murna da ƙoƙarin, ba kawai sakamakon ba.
  • Taron dangi: Takaitaccen lokaci don sauraron kowa, yarda da ƙa'idodi, tsarawa, da kuma yarda da ci gaba. Suna haɓaka tunanin zama.
  • Kulawar manya: Natsuwar ku kayan aikin ilimi ne. Ba da fifikon ayyukan yau da kullun waɗanda ke taimaka muku amsawa, ba amsawa ba.

Haɗa wannan hangen nesa yana tasiri ga dukan ƙarfin iyali: rage ihuƘarin haɗin gwiwa, rikice-rikicen da aka warware ta hanyar tattaunawa, da kuma yanayin da kowane memba yake jin gani, ƙima, da iyawa. Ingantacciyar tarbiyya ba halacci ba ce: Yana da ƙarfi tare da girmamawaiyakoki masu rayarwa da koyarwa, da kuma alakar da ta zama kafaffen tushe wanda yara ke girma da kwarin gwiwa, cin gashin kai, da basirar rayuwa.

Yarda da wannan hanyar tana canza gogewa ga yara da manya: ta hanyar ba da fifiko kan haɗin gwiwa, saita iyakoki masu mutuntawa, da koyar da tunanin tunani da zamantakewa. zaman tare yana ingantaYana rage damuwa na yau da kullun kuma yana gina haɗin gwiwa mai ƙarfi wanda ke dawwama har abada.

Labari mai dangantaka:
Yadda za a fara ingantaccen iyaye tare da jaririn ku