Yin renon yaro yana iya zama abu mai ban sha’awa, amma kuma yana iya nufin magance yanayi mai wuya, kamar rashin lafiya. A wannan yanayin, za mu yi magana da ku game da gastroenteritis. Gastroenteritis, wanda aka fi sani da "murar ciki," Kumburi ne na gastrointestinal tract wanda zai iya haifar da alamu kamar amai, gudawa, ciwon ciki, da zazzabi.
A mafi yawan lokuta, ciwon gastroenteritis a cikin yara cuta ce mai iyakancewa da za a iya magance ta a gida. Duk da haka, akwai lokacin da yake da mahimmancil neman kulawar gaggawa don tabbatar da lafiya da jin daɗin ɗan ku.
Alamun damuwa na gastroenteritis
Ko da yake gastroenteritis cuta ce ta kowa a yara, akwai wasu alamun da ya kamata a yi la'akari da su azaman alamun gargadi kuma suna buƙatar ziyartar dakin gaggawa. Idan kun lura cewa yaronku yana da wasu daga cikin waɗannan alamun, to dole ne ku yi sauri.
Fitsari
Ɗaya daga cikin manyan haɗarin da ke tattare da gastroenteritis shine rashin ruwa, musamman a cikin yara ƙanana. Idan ka ga alamun rashin ruwa, kamar bushe baki, raguwar fitar fitsari, gajiya ko kuka ba tare da hawaye ba, yana da mahimmanci a nemi kulawar likita nan da nan.
m amai
Ko da yake amai alama ce ta gama gari na gastroenteritis, idan yaronka ba zai iya ajiye ruwa ba fiye da sa'o'i shida ko a samu amai mai daurewa wajibi ne a tuntubi likita.
Zawo mai tsanani
Idan zawo na yaronku yana da tsanani, tare da yawan ruwa, ko kuma idan kun gano jini a cikin stool, yana da mahimmanci a nemi kulawar likita. Kasancewar jini na iya nuna kamuwa da cuta mai tsanani ko cutar hanji mai yiwuwa.
Zazzaɓi mai girma ko na dindindin
Ko da yake zazzaɓi alama ce ta gama gari na yawancin cututtukan yara, idan zafin yaron ya yi yawa (sama da 38ºC) ko kuma ya ci gaba fiye da kwanaki uku, yana da mahimmanci ku tuntuɓi likitan yara.
Yadda ake kula da yaronku a gida
A mafi yawan lokuta, gastroenteritis a cikin yara za a iya sarrafa su a gida ba tare da buƙatar zuwa dakin gaggawa ba. Na gaba Muna ba ku wasu shawarwari don ku iya kula da ɗanku ko 'yarku tare da gastroenteritis kuma ta wannan hanya za a iya dawo da ita da wuri-wuri.
Hydration
Maye gurbin ruwa ya zama dole don hana bushewa. Tabbatar ba wa yaro ƙananan adadin ruwa akai-akai. Zaɓi mafita na rehydration na baka wanda zaku iya siya a kantin magani (sun ƙunshi haɗin gishiri da sukari don maye gurbin da batattu electrolytes).
A guji ruwan 'ya'yan itace ko abin sha mai carbonated, wanda zai iya sa zawo ya fi muni. Hakanan yana da mahimmanci a shayar da nono ko kwalabe akai-akai idan yaronku yana jariri.
ingantaccen abinci mai gina jiki
A lokacin lokuta na gastroenteritis, yana da kyau a ba da abinci mai laushi da sauƙi mai narkewa. Ba wa ɗanku abinci mai laushi kamar shinkafa, ayaba, miya da gasasshen farar burodi.
Kada a ba da abinci mai kitse, yaji ko kayan marmari, da na kiwo, saboda suna iya tsananta bayyanar cututtuka. Yayin da yaranku ke samun lafiya, za ku iya sake dawo da abincin da aka cire sannu a hankali cikin abincin da kuka saba.
isasshen hutu
Farfadowar yaronku zai buƙaci hutu da lokaci don jikinsa ya murmure. Tabbatar cewa ta sami hutawa sosai kuma ta guje wa ayyukan motsa jiki yayin da take murmurewa.
Mantén kuna jin daɗi
Gastroenteritis yana da saurin yaduwa, don haka kiyaye tsabta yana da mahimmanci don hana yaduwar cutar. Lwanke hannuwanku akai-akai musamman bayan canza diapers ko taimaka wa yaro ya tafi bandaki. Tsaftace da lalata wuraren da za su iya gurɓata.
Rigakafi da ƙarin matakan
Bugu da ƙari, sanin lokacin da za a je dakin gaggawa da kuma yadda za a kula da yaron a gida, yana da muhimmanci a yi la'akari da wasu matakan kariya don kauce wa ciwon gastroenteritis. kar a sake kamuwa da cutar (yawan lokaci yana wucewa ba tare da kamuwa da cutar ba sosai). Wasu shawarwari sune:
- Wanke hannu: ku koya wa yaranku mahimmancin wanke hannu da sabulu da ruwa na tsawon daƙiƙa 20 aƙalla, musamman kafin cin abinci, bayan sun yi wanka, da kuma bayan saduwa da marasa lafiya.
- Alurar rigakafi: Tuntuɓi likitan ku game da alluran rigakafin da ake da su don hana cututtukan ciki, kamar rigakafin rotavirus, wanda shine ɗayan manyan abubuwan da ke haifar da gastroenteritis a cikin yara.
- Guji gurɓatawa: a tabbata a ware danyen abinci da dafaffen abinci daban don gujewa kamuwa da cuta. Yana tsaftacewa da tsaftar wuraren dafa abinci da kayan aikin da ake amfani da su don shirya ɗanyen abinci.
- Ka guji hulɗa da marasa lafiya: idan wani a cikin danginku ko kusa da ku yana rashin lafiya tare da gastroenteritis, kauce wa kusanci har sai sun warke sosai.
Taimakon motsin rai da jin daɗin ɗanku
Baya ga fannin likitanci da kula da lafiyar jiki, yana da mahimmanci don ba wa ɗanku goyon baya na motsin rai yayin murmurewa daga gastroenteritis. Ya kamata ku san wasu nasihu don samun damar ba da goyon baya na tunani da walwala domin murmurewarku tayi sauki sosai.
bude sadarwa
Yi magana da yaranku game da abin da suke fuskanta. Bayyana masa a hanya mai sauƙi abin da gastroenteritis yake da kuma dalilin da yasa yake jin dadi. Ka ƙarfafa shi ya faɗi yadda yake ji kuma ya saurare shi empathy. Amsa tambayoyinsa kuma ka tabbatar masa cewa zai ji daɗi cikin lokaci.
Yana ba da kwanciyar hankali da tsaro
Yara na iya jin tsoro ko rashin lafiya lokacin da suke rashin lafiya. Ka ba su ta'aziyya da ka tabbatar musu cewa kana nan don kula da su. Samar da su yanayi natsuwa da kwanciyar hankali inda za su huta da murmurewa.
ayyukan shakatawa
Yayin farfadowa, ƙarfafa yaron ya shiga cikin natsuwa, ayyukan shakatawa, kamar karanta littafi, kallon fim, ko zane. Waɗannan ayyukan zasu iya taimakawa cire tunanin ku daga alamun ku. da kuma inganta jin daɗin tunanin su.
Lokacin inganci
Yi amfani da lokacin jin daɗi don ciyarwa lokutan inganci tare da danka. Yi wasa tare, karanta labarai ko raba ayyukan da kuke so. Kula da soyayyar da kuke ba shi za su taimaka masa wajen samun saurin murmurewa.
Nasiha don hana yaduwar gastroenteritis
Kamar yadda muka fada muku a baya. gastroenteritis yana yaduwa sosai, don haka yana da mahimmanci a ɗauki matakan hana yaɗuwar ta, a cikin gidan ku da kuma a wuraren jama'a. Ga wasu shawarwari don hana yaduwar cutar:
- Tsaftacewa da kashe cututtuka: Tsaftace a kai a kai da kuma kawar da manyan abubuwan taɓawa a cikin gidanku, kamar ƙwanƙolin ƙofa, masu kunna haske, famfo, da kayan wasan yara. Yi amfani da samfuran da suka dace don kashe ƙwayoyin cuta.
- Guji kusanci: iyakance kusanci da mutanen da ke da ciwon gastroenteritis. A guji runguma, sumbata ko raba kayan aiki da tabarau tare da mutanen da ke nuna alamun cutar.
- Wanke hannu daidai: koya wa 'ya'yanku mahimmancin wanke hannayensu da sabulu da ruwa na akalla dakika 20. Ƙarfafa su su wanke hannayensu kafin cin abinci, bayan amfani da gidan wanka, da kuma bayan taɓa wuraren da za su iya gurɓata.
- Sanar da makaranta ko gandun daji: Idan yaronka yana zuwa makaranta ko kulawar rana, sanar da ma'aikatan rashin lafiyar su don ɗaukar matakan da suka dace don hana yaduwa a cikin makaranta.
Abubuwan gaba ɗaya don tunawa
Baya ga duk abin da aka ambata a sama, yana da mahimmanci a san wasu al'amura na gaba ɗaya don tunawa akai-akai. Ta wannan hanyar za ku sami cikakkiyar hangen nesa na gastroenteritis a cikin yara. Abu mafi mahimmanci a tuna shi ne:
- Dalilan gama gari: Gastroenteritis a cikin yara yawanci ana haifar da shi ta hanyar kamuwa da cuta, tare da rotavirus da norovirus sun fi yawa. Hakanan ana iya haifar da shi ta hanyar cututtukan ƙwayoyin cuta ko ƙwayoyin cuta, da kuma ta hanyar shan gurɓataccen abinci ko ruwa.
- Watsawa: Gastroenteritis yana kamuwa da ita ta hanyar saduwa kai tsaye da masu kamuwa da cutar, da kuma ta hanyar cin gurɓataccen abinci ko ruwa. Rashin tsafta, musamman rashin isasshen wanke hannu, yana taimakawa wajen yaduwarsa.
- Tsawon rashin lafiya: gabaɗaya, ƙwayar cutar gastroenteritis a cikin yara yana tsakanin kwanaki 3 zuwa 7. Koyaya, a wasu lokuta, alamun cutar na iya dawwama. Tsawon lokaci na iya bambanta dangane da nau'in kamuwa da cuta da kuma amsawar kowane yaro.
- Muhimmancin hydration: rashin ruwa babban matsala ce ta gastroenteritis a cikin yara. Yana da mahimmanci don tabbatar da cewa yaron ya sami isasshen ruwa yayin rashin lafiyarsa. Idan kuna da wahalar kiyaye ruwa na baki, ga likita, wanda zai iya ba da shawarar ruwa mai ciki a cikin yanayi mai tsanani.
- Amfani da magungunan antidiarrheal: Ba a ba da shawarar magungunan maganin zawo don maganin gastroenteritis a cikin yara ba, saboda suna iya tsoma baki tare da kawar da gubobi da jinkirta dawowa. Koyaushe tuntuɓi likita kafin ba da kowane magani ga yaro.
- Alurar rigakafin Rotavirus: Akwai allurar rotavirus kuma ana ba da shawarar don rigakafin gastroenteritis a cikin yara. Wannan rigakafin ya tabbatar da cewa yana da tasiri wajen rage yawan faruwa da kuma tsananin cutar. Yi magana da likitan yara game da allurar rigakafi da samuwarta.
Gastroenteritis a cikin yara na iya zama cuta mara kyau, amma tare da kulawa mai kyau da kulawar likita lokacin da ya cancanta, yaronka zai warke da sauri.